Design Trends

Sàn gỗ công nghiệp 12mm có thực sự tốt hơn 8mm? Bảng giá & Ưu điểm từng loại

Sàn gỗ công nghiệp 12mm được nhiều gia đình lựa chọn nhờ độ bền cao, hạn chế cong vênh và phù hợp không gian rộng. Khám phá ưu điểm và giá bán tại KES GROUP
10 phút đọc
Image

Sàn gỗ công nghiệp 12mm thực sự tốt hơn 8mm về độ bền, khả năng chịu lực và cách âm nhưng không phải lúc nào loại dày hơn cũng là lựa chọn tối ưu cho mọi không gian. Sự khác biệt cốt lõi nằm ở mật độ nén lõi HDF: sàn 12mm đạt tỷ trọng 810–910 kg/m³, chịu tải trọng lớn gấp nhiều lần so với sàn 8mm thông thường. Việc chọn đúng loại sàn không chỉ phụ thuộc vào ngân sách còn dựa vào không gian sử dụng, tần suất đi lại và yêu cầu kỹ thuật. Hãy cùng KES GROUP phân tích 2 sàn gỗ nổi bật để giúp bạn đưa ra quyết định phù hợp nhất.

Sàn gỗ công nghiệp 12mm và 8mm là gì?

Sàn gỗ công nghiệp là loại vật liệu lát sàn tổng hợp gồm nhiều lớp ép nhiệt, có nguồn gốc từ công nghệ sản xuất châu Âu, với đặc điểm nổi bật là mô phỏng vân gỗ tự nhiên ở chi phí thấp hơn đáng kể so với gỗ thật. Con số 8mm và 12mm chỉ tổng độ dày của tấm ván từ lớp backing đến bề mặt overlay và đây là thông số kỹ thuật quan trọng nhất ảnh hưởng trực tiếp đến chất lượng sử dụng.

Sàn gỗ công nghiệp 12mm và 8mm

Cụ thể, cả hai loại đều có cùng cấu tạo 4 lớp cơ bản nhưng sự khác biệt nằm hoàn toàn ở độ dày lõi HDF:

  • Lớp Overlay: Lớp trong suốt quyết định chỉ số chống mài mòn AC. Sàn 12mm cao cấp thường đạt AC4–AC5, nghĩa là chịu được từ 9.000 đến 25.000 vòng mài mòn theo tiêu chuẩn EN 13329.
  • Lớp Decor: Lớp in hình ảnh vân gỗ, đá, hoặc các họa tiết trang trí. Không ảnh hưởng đến độ bền nhưng quyết định thẩm mỹ tổng thể.
  • Lõi HDF: Phần cốt lõi chiếm phần lớn độ dày. Sàn 12mm có lõi HDF dày hơn, mật độ nén cao hơn (810–910 kg/m³).
  • Lớp Backing: Bảo vệ tấm ván khỏi hơi ẩm từ nền nhà. 

Sàn gỗ công nghiệp 12mm có thực sự bền hơn 8mm không?

Sàn gỗ công nghiệp 12mm thực sự bền hơn sàn gỗ công nghiệp 8mm vì ba lý do chính như lõi HDF dày hơn cho phép chịu lực gấp nhiều lần, ít biến dạng, đồng thời đạt chuẩn chống mài mòn cao hơn. Tuy nhiên, để hiểu rõ mức độ khác biệt thực tế, bạn cần xem xét từng tiêu chí cụ thể dưới đây.

Sàn gỗ công nghiệp 12mm có thực sự bền hơn 8mm

Khả năng chịu lực và chống cong vênh

Sàn 12mm thắng tuyệt đối về khả năng chịu lực và ổn định hình dạng. Lõi HDF với mật độ nén 810–910 kg/m³, cho phép tấm ván chịu được trọng lượng của đồ nội thất nặng như tủ gỗ, sofa, giường ngủ,... mà không bị lõm, biến dạng bề mặt theo thời gian.

Ngược lại, sàn 8mm với lõi mỏng hơn và mật độ nén thấp hơn dễ bị bập bùng, khi lắp đặt trên nền nhà không hoàn toàn phẳng. Đây là vấn đề phổ biến trong các căn hộ cũ, nhà ở dân sinh có chất lượng nền thi công không đồng đều.

Khả năng chống nước và kháng ẩm

Cả sàn 12mm lẫn 8mm đều không chống nước hoàn toàn, đây là điểm quan trọng nhiều người hiểu nhầm. Tuy nhiên, một số dòng sàn 12mm cốt xanh và cốt đen có khả năng kháng ẩm vượt trội, nhờ lõi HDF được xử lý hóa chất chuyên biệt trong quá trình sản xuất.

Loại cốt

Tỷ trọng nén (kg/m³)

Độ trương nở sau 24h ngâm nước

Tiêu chuẩn đạt được

Phù hợp không gian

Cốt trắng (HDF thông thường)

800–840 kg/m³

≤ 12%

EN 622-5 (tiêu chuẩn cơ bản)

Phòng ngủ, phòng khách tầng cao

Cốt xanh (Green HDF)

840–860 kg/m³

6–7%

EN 317 + vượt EN 622-5

Hành lang, phòng khách tầng trệt, văn phòng

Cốt đen (Black HDF / CDF)

Trên 900 kg/m³

≤ 5%

EN 317 cấp cao — tương đương IC2

Khu vực ẩm vừa phải, tầng trệt sát đất, showroom có điều hòa liên tục

Chỉ số chống mài mòn AC 

Thang đo AC (Abrasion Criteria) theo tiêu chuẩn châu Âu EN 13329 phân loại khả năng chịu mài mòn của bề mặt sàn gỗ công nghiệp thành 5 cấp độ, trong đó ba cấp phổ biến nhất trên thị trường Việt Nam là:

  • AC3 (Class 31–32): Chịu được 9.000–15.000 vòng mài mòn. Phù hợp nhà ở với lưu lượng người đi lại thấp đến trung bình. Phần lớn sàn 8mm thông thường chỉ đạt mức này.
  • AC4 (Class 32–33): Chịu được 15.000–20.000 vòng. Phù hợp văn phòng, cửa hàng, không gian thương mại nhẹ. Sàn 12mm tầm trung thường đạt AC4.
  • AC5 (Class 33–34): Chịu được 25.000+ vòng. Dành cho không gian thương mại đông người như trung tâm thương mại, showroom, hội trường lớn. Các dòng sàn 12mm cao cấp Malaysia và Đức thường đạt chuẩn này.

Xem thêm: Sàn gỗ công nghiệp chịu nước có tốt không? Gợi ý top 10+ sàn gỗ chịu nước tốt nhất 2026

Có những loại sàn gỗ công nghiệp 12mm nào trên thị trường?

Hiện nay, sàn gỗ công nghiệp 12mm được phân thành hai dòng chính: sàn lát thẳng và sàn xương cá (Herringbone). Mỗi dòng phục vụ nhu cầu thẩm mỹ và không gian khác nhau, đồng thời có sự chênh lệch rõ rệt về giá thành và yêu cầu thi công. 

Sàn gỗ công nghiệp 12mm được phân thành hai dòng chính

Sàn gỗ 12mm lát thẳng (Series 6)

Dòng sàn lát thẳng 12mm tại KES sử dụng lõi HDF xanh kháng ẩm E2, mật độ 830–860 kg/m³, đây là mức tỷ trọng cao cấp giúp tấm ván chịu lực tốt, ít cong vênh và kháng ẩm vượt trội so với cốt trắng thông thường. Bề mặt đạt chuẩn AC4, đủ điều kiện sử dụng cho cả không gian nhà ở lẫn thương mại nhẹ như văn phòng, cửa hàng, quán café. Ngoài ra, sản phẩm được trang bị thêm lớp cân bằng SureCore™ giúp tăng độ ổn định và hạn chế cong vênh, cùng hèm khóa Tightlock liên kết khít, dễ thi công và tháo lắp khi cần.

Sàn gỗ 12mm xương cá (Series 6 Herringbone)

Series 6 Herringbone sử dụng cùng nền cốt gỗ với dòng lát thẳng, HDF xanh kháng ẩm E2, mật độ 830–860 kg/m³, bề mặt AC4, bảo hành 25 năm. Điểm khác biệt cốt lõi nằm ở quy cách thanh sàn: thay vì các tấm dài lát song song, xương cá sử dụng các thanh ngắn 99 × 594mm, được xếp theo hình chữ V lặp lại liên tục tạo ra hiệu ứng thị giác độc đáo, sang trọng và có chiều sâu mà sàn lát thẳng không thể tái hiện được.

Xem thêm: Top 11+ các loại sàn gỗ công nghiệp chất lượng nổi bật 2026

So sánh giá sàn gỗ công nghiệp 12mm và 8mm 

So sánh giá sàn gỗ công nghiệp 12mm và 8mm

Sàn 12mm thắng về chất lượng, sàn 8mm tối ưu về chi phí. Ván sàn KES với hai dòng sản phẩm Series 6 và Series 6 Herringbone là minh chứng rõ nhất cho mức chênh lệch giá giữa 8mm và 12mm trên cùng một chất lượng cốt gỗ.

Dòng sản phẩm

Quy cách

Độ dày

Giá niêm yết (vnđ/m²)

Chênh lệch so với 8mm

Series 6 

1215 × 196mm

8mm

291.500

—

Series 6

1215 × 144mm

8mm

293.700

—

Series 6 

1215 × 196mm

12mm

396.000

+104.500đ (+35,8%)

Series 6 

1215 × 144mm

12mm

398.200

+104.500đ (+35,6%)

Series 6 Herringbone

99 × 594mm

12mm

495.000

+203.300đ (+69,7% so với 8mm thẳng)

Nên chọn sàn gỗ 12mm hay 8mm cho từng không gian?

Sàn 12mm tối ưu cho không gian rộng, sàn 8mm phù hợp phòng nhỏ và ngân sách hạn chế nhưng quyết định cuối cùng phụ thuộc vào ba yếu tố: diện tích lắp đặt, tần suất sử dụng và chất lượng nền hiện trạng. Dưới đây là hướng dẫn cụ thể cho từng tình huống.

Nên chọn sàn gỗ 12mm hay 8mm cho từng không gian

Khi nào nên sử dụng sàn gỗ công nghiệp 12mm

  • Sàn tầng 1 và tầng trệt: Tầng trệt thường có độ ẩm từ nền đất cao hơn các tầng trên. Sàn 12mm cốt xanh hoặc cốt đen là yêu cầu tối thiểu để đảm bảo tuổi thọ. 
  • Diện tích lắp đặt trên 50m²: Khi diện tích lớn, phần giữa phòng xa tường nhất sẽ chịu áp lực giãn nở nhiệt cao nhất. Sàn 8mm mỏng dễ bị biến dạng tạo gờ nổi tại mạch nối giữa phòng. 
  • Hội trường, văn phòng, showroom đông người: Lưu lượng người đi lại cao yêu cầu chuẩn chống mài mòn AC4–AC5, chỉ có ở sàn 12mm cao cấp. Sàn 8mm AC3 sẽ bị mài mòn và mất màu bề mặt chỉ sau 1–2 năm sử dụng thương mại.
  • Nền nhà không hoàn toàn phẳng: Nếu nền bê tông có độ lệch cao hơn 3mm trên mỗi 2m dài, sàn 8mm sẽ bị ọp ẹp và phát ra tiếng kêu liên tục. Sàn 12mm với độ cứng vững cao hơn sẽ "bắc qua" các chỗ lồi lõm nhỏ tốt hơn.

Khi nào nên sử dụng sàn gỗ công nghiệp 8mm

  • Phòng ngủ cá nhân: Đây là môi trường lý tưởng cho sàn 8mm, lưu lượng thấp, ít đồ nội thất nặng, nền thường phẳng hơn. Sàn 8mm đáp ứng đầy đủ nhu cầu với chi phí thấp hơn.
  • Căn hộ nhỏ dưới 30m²: Khi mục đích sử dụng là ngắn hạn hoặc không gian hạn chế, đầu tư vào sàn 12mm có thể không mang lại hiệu quả tài chính tốt. 
  • Ngân sách thi công bị giới hạn cứng: Nếu tổng ngân sách không cho phép, sàn 8mm chất lượng vẫn tốt hơn nhiều so với sàn 12mm kém chất lượng cùng mức giá. Chất lượng thương hiệu quan trọng hơn chỉ số độ dày.

Tại sao nên chọn KES làm nhà cung cấp sàn gỗ công nghiệp?

KES GROUP là tập đoàn vật liệu nội thất với danh mục sản phẩm đa dạng từ ván sàn, ván Melamine, Laminate, bản lề, tấm biên dạng 3D,... phục vụ cả chủ nhà cá nhân lẫn chủ đầu tư dự án quy mô lớn. Riêng với dòng Ván Sàn KES Series 6, sản phẩm được kiểm định đầy đủ với cốt HDF xanh kháng ẩm E2 mật độ 830–860 kg/m³, bề mặt AC4, hèm khóa Tightlock và lớp cân bằng SureCore™ chống cong vênh kèm chính sách bảo hành 25 năm từ nhà sản xuất, mức cam kết hiếm gặp trên thị trường sàn gỗ công nghiệp Việt Nam hiện nay.

KES GROUP là tập đoàn vật liệu nội thất với danh mục sản phẩm đa dạng

Xem thêm: KES GROUP: Đơn vị cung cấp ván sàn gỗ công nghiệp uy tín, cao cấp hiện nay

Điểm khác biệt rõ nhất khi chọn KES là bảng giá niêm yết minh bạch, công khai đến từng quy cách: Series 6 lát thẳng 8mm từ 291.500đ/m², 12mm từ 396.000đ/m², Herringbone 12mm ở mức 495.000đ/m², tất cả đã bao gồm VAT, giao tại kho, không phát sinh ẩn phí. Để được tư vấn chi tiết và nhận báo giá chính xác theo công trình thực tế, bạn có thể liên hệ trực tiếp KES GROUP qua website kesgroup.vn, email Info@kesgroup.vn hoặc hotline (028) 3950 6618.

Tóm lại, việc lựa chọn giữa sàn gỗ công nghiệp 12mm và 8mm không có đáp án chung cho mọi trường hợp, điều quan trọng là hiểu đúng đặc tính từng loại để đưa ra quyết định phù hợp với không gian và ngân sách thực tế. Liên hệ ngay KES GROUP qua kesgroup.vn hoặc hotline (028) 3950 6618 để được tư vấn và báo giá chính xác theo nhu cầu thực tế của bạn.

Xem thêm: 

Thẻ bài viết

  • Nhà máy
  • Phát triển bền vững
  • So sánh vật liệu
  • Kiến thức MDF/HDF
  • Ứng dụng nội thất
  • Hướng dẫn lựa chọn
  • Xu hướng bề mặt
  • Báo cáo xu hướng

Chia sẻ